Hỏi đáp Hỏi đáp

Tách sổ hộ khẩu

Kính gửi UBND quận Bắc Từ Liêm! Kính mong cơ quan có thẩm quyền giải quyết thắc mắc của tôi: hiện tôi đang sinh sống và có hộ khẩu tại địa bàn Quận, sổ hộ khẩu do tôi làm chủ hộ, nay tôi có nhu cầu tách hộ khẩu cho một thành viên trong gia đình để đứng tên sổ hộ khẩu mới. Vậy tôi cần chuẩn bị hồ sơ thủ tục gì? Thời gian là bao lâu để tách sổ hộ khẩu mới? Trân trọng cảm ơn!

Người hỏi:  Nguyễn Hoài Anh

Trả lời

Chào bạn! Về việc tách sổ hộ khẩu mới sẽ được thực hiện theo Điều 27, Luật Cư trú 2006 như sau:

1. Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm:

a) Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

b) Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.

2. Khi tách sổ hộ khẩu, người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này.

3. Trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải trả kết quả giải quyết việc tách sổ hộ khẩu; trường hợp không giải quyết việc tách sổ hộ khẩu thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.”

Trường hợp của gia đình bạn, nếu con của bạn là người đầy đủ năng lực hành vi dân sự thì gia đình bạn sẽ đủ điều kiện để tách riêng sổ hộ khẩu.

Và cũng theo quy định tại Thông tư số 35/2014/TT-BCA  quy định về cấp sổ hộ khẩu:

“5. Người có nhu cầu tách sổ hộ khẩu quy định tại điểm b khoản 1 Điều 27 Luật cư trú 2006 thì chủ hộ phải ghi vào phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu đồng ý cho tách sổ hộ khẩu, ký, ghi rõ họ tên và ngày, tháng, năm. Khi tách sổ hộ khẩu không cần xuất trình giấy tờ về chỗ ở hợp pháp.”

Như vậy, bạn muốn tách sổ hộ khẩu thì cần phải chuẩn bị những thủ tục sau:

- Sổ hộ khẩu bản chính;

- Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu.

- Ý kiến đồng ý của chủ hộ cho con bạn tách hộ khẩu.

Sau khi chuẩn bị hồ sơ, bạn nộp hồ sơ tách sổ hộ khẩu đến:

- Cơ quan công an quận, huyện, đối với thành phố trực thuộc Trung Ương.

- Công an xã, phường, thị trấn thuộc huyện; Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh - đối với tỉnh.

Trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải trả kết quả cho bạn.

Lệ phí là 20.000 đồng (hai mươi nghìn đồng chẵn)./.