logo

Danh sách câu hỏi

Chi tiết câu hỏi

Tặng cho quyền sử dụng đất .

Câu hỏi:

Mẹ tôi muốn cho tôi quyền sử dụng đất (đã có sổ đỏ và đang đứng tên riêng mẹ tôi) cho tôi, vậy tôi cần phải chuẩn bị những loại giấy tờ gì, làm những thủ tục gì ?kính mong các anh các chị hướng dẫn giúp.Tôi xin chân thành cảm ơn ! Hà Nội, ngày 06 tháng 04 năm 2018 Nguyễn Đức Thao

Nguyễn Đức Thao - 06/04/2018

Câu trả lời:

Chào bạn! Về nội dung bạn hỏi, UBND Quận đã giao Văn phòng đăng ký đất đai kiểm tra, tham mưu trả lời, kết quả cụ thể nhưa sau:

Trường hợp của anh/chị muốn đăng ký là thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất. Điều kiện để thực hiện các giao dịch liên quan đến đất đai như tặng cho, chuyển đổi, mua bán…là phải có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, đất không có tranh chấp, quyền sử dụng đất không bị kê biên để đảm bảo thi hành án và đất vẫn còn thời hạn sử dụng đất (Điều 188 Luật đất đai năm 2013)

Về trình tự, thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất:

Theo quy định tại điểm a, d Khoản 3 Điều 167 Luật đất đai 2013 quy định:

"a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này

d) Việc công chứng thực hiện tại các tổ chức hành nghề công chứng, việc chứng thực thực hiện tại ủy ban nhân dân cấp xã".

Như vậy, để thực hiện việc tặng cho quyền sử dụng đất từ mẹ sang con trước tiên anh/chị và bố mẹ anh/chị phải đến một tổ chức công chứng trên địa bản tỉnh, thành phố nơi có đất để lập Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất. Sau khi có hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất đã được công chứng thì anh/chị có thể tiến hành thủ tục đăng ký sang tên anh/chị tại Văn phòng đăng ký đất đai, hồ sơ bao gồm:

+ Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất;

+ Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

+ Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất (mẫu số 09/ĐK);

+ Tờ khai lệ phí trước bạ;

+ Tờ khai thuế thu nhập cá nhân;

+ Tờ khai thuế phi nông nghiệp.

Về nghĩa vụ thuế, phí phải nộp:

Để được miễn lệ phí trước bạ và thuế thu nhập cá nhân đối với trường hợp tặng cho quyền sử dụng đất, người sử dụng đất phải nộp các giấy tờ chứng minh thuộc đối tượng không phải nộp nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật (bản sao, nếu có) theo quy định tại Điều 6, Thông tư liên tịch số  88/2016/TTLT-BTC-BTNMT ngày 22/6/2016 của Bộ Tài chính, Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định về hồ sơ và trình tự, thủ tục tiếp nhận, luân chuyển hồ sơ xác định nghĩa vụ tài chính về đất đai của người sử dụng đất và điểm 3.1.b Điều 16 Thông tư số 156/2013/TT-BTC hướng dẫn thi hành Luật Quản lý thuếLuật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Quản lý thuế  Nghị định số 83/2013/NĐ-CP ngày 22/7/2013 của Chính phủ: bản sao Sổ hộ khẩu (nếu cùng Sổ hộ khẩu) hoặc bản sao Giấy khai sinh, hoặc không có Giấy khai sinh hoặc sổ hộ khẩu thì phải có xác nhận của ủy ban nhân dân cấp xã về mối quan hệ giữa người tặng cho và người nhận tặng cho làm căn cứ để xác định thu nhập được miễn thuế.

Trân trọng!

Tài liệu trả lời:

Không có tài liệu đính kèm.

hỏi đáp

 

hotline

Đường dây nóng: 024.32242112
Email: td_bactuliem@hanoi.gov.vn

Thư viện ảnh

a1

dự báo thời tiết

Hà Nội
Đà Nẵng
TP Hồ Chí Minh
Hải Phòng
Nha Trang
Pleiku
Về đầu trang